
 

 

 

 

 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania... 
 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya 

njema na kutuwezesha kukutana katika hafla hii ya utoaji wa Tuzo ya 

Mwajiri Bora wa Mwaka 2022. Napenda pia kuwashukuru kwa dhati 

wenyeji wetu, Chama cha Waajiri Tanzania, kwa kuona umuhimu wa 

kumualika Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kuwa Mgeni Rasmi kwenye sherehe hii. Hata hivyo, 

kutokana na majukumu mengi ya kitaifa aliyonayo, imempendeza Mheshimiwa 

Rais kunituma nimwakilishe. 
 

Mheshimiwa Rais, ameniagiza niwaambie kwamba anatambua kazi nzuri ya  

Waajiri nchini na anathamini mchango wenu katika kutoa ajira kwa 

Watanzania. Aidha, Mheshimiwa Rais anawahimiza kuendelea kushirikiana na 

serikali katika kuboresha mazingira ya kazi kwa wafanyakazi na pia kulipa kodi 

stahiki kwa maendeleo ya nchi yetu.   
 

Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,  

Napenda kutumia nafasi hii kuwapongeza kwa dhati waandaji wa tuzo hizi 

muhimu. Nafahamu kwamba kwa miaka miwili mfululizo (2020 na 2021) 

hamkuweza kutoa Tuzo hizi za Mwajiri Bora wa Mwaka kutokana na Janga la 

UVIKO -19 lakini mwaka huu mmeweza kufanikisha utoaji wa Tuzo hizi. 

Hongereni sana!  Aidha, niwapongeze pia kwa kushirikiana na Serikali 

kipindi chote cha janga la UVIKO-19 na pia kwa kutoa miongozo mbalimbali 

ya kuwasaidia Waajiri kuvuka salama bila kuvunja Sheria za nchi na 

kuhakikisha ustawi wa wafanyakazi, huku mkipunguza athari za janga hilo. 
 

Nimefurahi kusikia kwamba mlitumia kipindi hicho cha miaka miwili kufanya 

marejeo ya uboreshaji wa mchakato wa utoaji wa Tuzo hizi katika vipengele 

mbalimbali ikiwemo: Namna ambavyo makampuni yanakabiliana na 

Majanga yanayotokea katika Maeneo ya Kazi mfano Janga la UVIKO 

19; Mabadiliko ya Tabianchi; Usawa wa Kijinsia na Usawa katika 

Maeneo ya kazi;  na kipengele cha  Kufuata Miongozo na matakwa ya 

Kisheria. Kwa hakika vipengele hivi ni muhimu sana na vinaendana na vigezo 

vya kimataifa na wakati tuliopo hivi sasa. Kwa Uzoefu tuliopata kipindi cha 

UVIKO-19, ni dhahiri Waajiri hamna budi kujipanga na kuweka mikakati 

madhubuti ya kukabiliana na majanga mbalimbali yanapotokea bila kuathiri 

uzalishaji na huduma zinazotolewa. Aidha, mnao wajibu wa kuhamasisha 
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uwepo wa rasilimali watu inayozingatia usawa wa kijinsia na  kuwajengea 

uwezo wanawake katika masuala ya uongozi.  Jambo hili ni muhimu sana kwa 

ustawi wa jamii na Taifa letu kwa ujumla kwani tunaamini mazingira yenye 

usawa ni motisha kubwa kwa wafanyakazi.  Kadhalika, mmefanya vyema 

kuwa na kipengele kinachohusiana na Mabadiliko ya Tabianchi kwa sababu 

ninaamini kitasaidia kwa kiasi kikubwa kuhamasisha makampuni na taasisi 

mbalimbali kubuni mikakati na mbinu endelevu za kuhifadhi na kutunza 

mazingira yetu kwa manufaa ya kizazi cha sasa na cha baadae.  
 

Ndugu Washiriki, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,  

Natambua juhudi mbalimbali za ATE katika kuhakikisha kuwa Waajiri na 

waajiriwa kila mmoja kwa nafasi yake anatimiza wajibu wake mahali pa kazi. 

Mmekuwa mkitoa mafunzo kuhusu sheria za kazi na usimamizi wa Rasilimali 

Watu ambapo naamini mafunzo yamesaidia kupunguza migogoro mahali pa 

kazi na hivyo kujenga mazingira tulivu ya kufanya kazi. Aidha, natambua 

juhudi zenu katika kutoa mafunzo mahususi na kuhakikisha kunakuwa na 

nguvukazi yenye ujuzi na tija kubwa. Hivyo, kupitia hafla hii, napenda kutoa 

rai kwa waajiri kuwawezesha wafanyakazi kuhudhuria mafunzo mbalimbali 

yanayotolewa na ATE ambayo yatawawezesha kupata uelewa zaidi, kukidhi 

vigezo katika mazingira ya biashara, kufanya kazi kwa ufanisi na hatimae 

kuongeza uzalishaji. Vilevile, napenda kuwasihi Waajiri kuendelea kuunga 

mkono juhudi za serikali katika kukuza ujuzi hususan kwa vijana wetu. Natoa 

rai kwenu kuendelea kutoa nafasi kwa wahitimu kujifunza kwa vitendo kupitia 

mafunzo tarajali (Internship) na Uanagenzi (Apprenticeship). Napenda 

kuwahakikishia kuwa Serikali kwa upande wake, itaendelea kuboresha 

mazingira ya uwekezaji na kufanya biashara nchini ili kuwavutia wawekezaji 

wengi kutoka ndani na nje ya nchi kwa ustawi wa uchumi wa nchi yetu.  
 

Nawapongeza pia ATE kwa kuendelea kuwa mstari wa mbele katika kuchukua 

hatua mbalimbali zinazolenga kuimarisha Masuala ya Afya na Usalama mahala 

pa kazi. Nimeelezwa kuwa mmefanya Bonanza la waajiri kwa mara ya kwanza 

lenye kaulimbiu isemayo “Wafanyakazi Wenye Afya ni Mtaji” kwa lengo la  

kuhamasisha na kuelimisha umuhimu wa afya na usalama mahala pa kazi. Sisi 

sote tunafahamu kuwa, ili Taifa liweze kuwa na uchumi imara, ni lazima kuwa 

na nguvukazi yenye afya njema na kwamba michezo ni njia moja wapo 

inayoweza kutumika kuhakikisha tunafanikisha lengo hilo. Hapa nchini, kwa 

mujibu wa takwimu za Wizara ya Afya inaonekana kuwa wafanyakazi, 

hususan wa maofisini, tuko kwenye hatari kubwa ya kupata magonjwa yasiyo 

ya kuambukiza kama vile kisukari na shinikizo la damu; ambayo kwa kiasi 

kikubwa husababishwa na kutofanya mazoezi mara kwa mara. Hivyo, hatuna 

budi kusisitiza wafanyakazi kufanya mazoezi mara kwa mara katika Taasisi 
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zetu. Kwa muktadha huu, nawapongeza sana kwa kufanya Bonanza hiyo na 

yafaa mwendeleze utaratibu huu wa kutumia michezo kujenga afya za waajiri 

pamoja na waajiriwa ili kwa pamoja walete tija katika uzalishaji. Aidha, kupitia 

jukwaa hili napenda pia kuhamasisha mashirika na taasisi mbalimbali kujiunga 

na Shirikisho la Michezo ya Mashirika ya Umma, Taasisi na Makampuni Binafsi 

Nchini (SHIMMUTA) ili kwa pamoja tuwe na utaratibu mzuri utakaotuwezesha 

kufanya mazoezi, kuleta umoja na ushirikiano kati yetu.   
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

Napenda kutumia nafasi hii kuwaasa waajiri na waajiriwa kote nchini 

kuzingatia yafuatayo: 
 

Jambo la Kwanza; kutoa haki na stahili za wafanyakazi wenu kwa mujibu wa 

mikataba yao ya kazi. Ofisi yangu imekuwa ikipokea malalamiko mengi kutoka 

kwa wananchi mbalimbali walioachishwa kazi, kuchelewa au kudhulumiwa haki 

zao bila kufuata sheria. Tukumbuke kuwa, haki iliyocheleweshwa ni sawa na haki 

iliyonyimwa. Hivyo, tunapoadhimisha sherehe hizi za mwajiri bora, 

nawakumbusha waajiri wote kutenda haki kwa kuzingatia sheria zetu za kazi.  
 

Jambo la Pili, Nawataka waajiri kuzingatia sheria zilizopo kuhusu ajira kwa 

wageni. Ninafahamu kuwa baadhi ya waajiri wamekuwa wakiajiri wageni hata 

katika nafasi zisizo za kitaalam au ambazo utalaam wake unaweza kupatikana 

hapa nchini. Nataka Mheshimiwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 

Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu na timu yako muwe mnafuatilia taarifa hizo 

na kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa sheria za nchi. Kwa kazi zinazohitaji 

wataalam kutoka nje (expatriates), nawasisitiza waajiri kutekeleza mpango wa 

kuandaa wataalam wazawa watakaochukua nafasi hizo baada ya mikataba ya 

wataalam hao kuisha muda wake kama sheria inavyoelekeza. Wizara 

endeleeni kusimamia suala hilo. 
 

Jambo la Tatu, ninawahimiza waajiri muendelee kuboresha maslahi ya 

wafanyakazi kulingana na tija yao katika uzalishaji. Kama nilivyoeleza, Serikali 

imeondoa baadhi ya tozo zilizokuwepo ili kuboresha mazingira ya uzalishaji na 

kuongeza tija. Kwa ajili hiyo, waajiri angalieni pia namna mtakavyoweza 

kuboresha maslahi ya wafanyakazi wenu. Nawasihi sana kuangalia njia 

mbalimbali za kuwawezesha waajiriwa kujikimu na kukabiliana na hali halisi ya 

uchumi ikiwa ni pamoja na kutoa posho, tuzo na motisha mbalimbali ili 

kutambua mchango mkubwa wa wafanyakazi bora katika taasisi zenu, 

kuwapandisha vyeo na kuwapatia stahili zinazoendana na nafasi zao.  
 

Jambo la Nne, ni kuhusu mikataba. Ninawakumbusha waajiri wote 

kuzingatia sheria na kutoa mikataba ya kazi kwa kazi zinazostahili mikataba 

badala ya kuwafanyisha watu kazi kama vibarua kwa kazi ambazo wangeweza 
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kupata mikataba ya kazi. Aidha kwenye hili pia, naiagiza Wizara ya Kazi kutoa 

elimu kwa waajiriwa kujua haki zao na pia kuhakiki aina ya mikataba 

inayotolewa ili ikidhi vigezo vyote muhimu ikiwa ni pamoja na kuainisha 

wajibu na haki za mwajiri/mwajiriwa kwenye masuala ya afya, likizo, ulemavu, 

mafao, migogoro n.k  
 

Jambo la Tano, napenda nisisitize suala la kuwajengea uwezo wafanyakazi 

na kuhakikisha wanapewa vitendea kazi vinavyohitajika ili kuweza kufanya 

kazi vizuri na kwa usalama. Aidha, Waajiri wote hawana budi kuwa na 

mipango mahususi kwa kila kada kila mwaka ambayo itawezesha waajiriwa 

kujinoa kitaaluma ili waweze kufanya kazi kwa ubora na ufanisi 

unaotegemewa na waajiri. Vilevile, ni muhimu kuhakikisha wafanyakazi 

wanapata vitendea kazi stahiki kulingana na mazingira ya kazi kama vile 

kompyuta na vifaa kinga (protective gears).  
 

Jambo la Sita, napenda kuwakumbusha waajiriwa kuwa, Serikali inategemea 

kuona nguvukazi yenye uzalendo, utendaji bora, uadilifu na ufanisi katika fani 

mbalimbali. Nawakumbusha kwa msisitizo mjiepushe kabisa na vitendo vya 

rushwa, ufisadi, na kuhujumu uchumi wa nchi yetu. Ni lazima sisi sote tufuate 

sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa katika utendaji wetu. 
 

Jambo la Saba na la mwisho, ni kuhusu vitendo vya uonevu, unyanyasaji 

na ukatili kazini. Kumekuwa na tabia ya uonevu au dhuluma kwa wafanyakazi 

na matumizi mabaya ya madaraka ambayo husababisha wafanyakazi 

kudhalilishwa na kuwa wanyonge mahali pa kazi. Halikadhalika, tumeshuhudia 

pia waajiriwa kunyanyaswa kwa ajili ya umri, jinsia, rangi, kabila, ulemavu au 

dini zao. Vitendo hivyo ni ukiukwaji wa haki za binadamu na vinaathiri 

utendaji wa kazi sio tu kwa waathirika, bali kwa viongozi na Taasisi au 

Mashirika wanayofanyia kazi. Ni lazima tuhakikishe vitendo hivi vinakomeshwa 

katika taasisi zetu. Kila mfanyakazi ana haki ya kutendewa utu, kuthaminiwa 

na kuheshimika kazini.  Lazima tuweke mifumo itakayowezesha wafanyakazi 

kutoa taarifa za kunyanyaswa au kuonewa bila kuhofia madhara yoyote 

yanayoweza kujitokeza ikiwemo kupoteza ajira zao. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

Nafahamu hapa wapo wawakilishi wa Mashirika mbalimbali ya Umma na 

Makampuni Binafsi. Ni vema pia nitumie fursa hii kuwakumbusha wajibu wenu 

wa kuchangia shughuli za maendeleo kwa jamii inayowazunguuka; na kutoa 

gawio kwa wanahisa wenu ikiwa ni pamoja na Serikali. Yapo Makampuni na 

Mashirika ya Umma ambayo kwa kweli yanajitahidi sana kutoa mchango wao 

kwa jamii inayowazunguka na kushiriki katika shughuli mbalimbali za 

maendeleo. Sitayataja hapa lakini tunayafahamu na sisi Serikali 
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tunawashukuru sana. Natoa rai kwa wale ambao hawajaanza kutoa michango 

yao kwa jamii inayowazunguka au kuchangia jitihada za Serikali katika 

maendeleo waanze kufanya hivyo mara moja. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kuwapongeza sana ATE kwa 

kuhakikisha mchakato wa kutafuta washindi unakuwa wa wazi na hivyo kuzipa 

tuzo hizi heshima ya hali ya juu. Vilevile, nawapongeza waajiri wote 

walioshiriki katika kuwania tuzo hizi, hususan Mwajiri atakayeshinda Tuzo ya 

Mwajiri Bora wa Mwaka 2022. Niwasihi sana kuzifanya tuzo hizi kuwa chachu 

ya kuboresha mazingira ya mahali pa kazi na kuhamasisha utendaji wenye tija 

kwa manufaa ya taasisi zenu na maendeleo ya nchi kwa ujumla. Aidha, 

ninawahakikishia kuwa kupitia utatu wetu kwa maana ya Serikali, Vyama vya 

Waajiri na Vyama vya wafanyakazi, tuko tayari kuendelea kujadiliana masuala 

mbalimbali  yanayohusu Ajira na Kazi nchini ili kuboresha na kutatua 

changamoto zilizopo kwa pamoja. Kwa upande wa Serikali chini ya uongozi 

thabiti wa Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, tumejipanga 

kuhakikisha sheria na sera za nchi zinakidhi mahitaji ya waajiri na waajiriwa. 

Vilevile, Serikali inaendelea kuwajengea uwezo watumishi na pia kuboresha 

mazingira na mitaala ya Vyuo vyetu ili iendane na maendeleo ya sanyansi na 

teknolojia na pia tunaongeza idadi ya shule na vyuo katika mikoa yetu yote ili 

wananchi zaidi wapate fursa ya kujiendeleza kimasomo na kupata elimu 

ambayo itawawezesha kufanya kazi kwa ufanisi zaidi. 
 

Ndugu Washiriki; napenda nimalizie kwa kusisitiza kuwa, pamoja na 

kutafuta mshindi wa tuzo ya leo, tutumie fursa hii kufahamiana na kujenga 

mtandao wa kibiashara; maana hapa pia ni sehemu sahihi ya kubadilishana 

uzoefu kuhusu namna nzuri ya kuimarisha umoja wetu. 
 

Baada ya kusema hayo, ninawatakia utendaji uliotukuka 

mtakaporudi kwenye maeneo yenu ya kazi. Na sasa niko tayari 

kutoa TUZO YA MWAJIRI BORA WA MWAKA 2022!  
 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


